Page 59 - Hướng Dẫn Giải Và Xử Lý Tối Ưu
P. 59

0,20n + 0,10m = 0,800
                 =>  2n + m = 8  =>m = 8 - 2n.
          Nếu n = 1  thì m = 6: Loại, vì Q H |0 không phải là chất khí ở đktc.
          Nếu n = 2 thì m = 4. Công thức hai chất là   và C4H6
          Nếu n = 3 thì m = 2: Loại vì m > 3.
          Vậy hỗn hợp A gồm 2 chất là QHs và C4lỉ(i
          Phần trăm theo thể tích các chất trong A:
                 %QH, =  ^ ^ .1 0 0 %  = 66,67%
                          0,30
                 %C4ĨL = 100% -  66,67% = 33,33%
          2. Tổng số mol H2O tạo thành = (n + l)x + (m -  l)y
                                     = (2+l).0,2 + (4 -  1).0,1  = 0,90 (mol)
          Khối lượng nước: p = 0,90.18,0 = 16,2 (g).
      Câu 13: SỐ mol CO2 =       = 0,95 (mol)
                           22,40
          Khối lượng c  trong A là: 0,95.12,0 =  11,40 (g)

          Số mol H2O =       = 0,65 (mol)
                        18,0
          Khối lượng H trong A là: 0,65.2 = 1,30 (g)
          Tổng khối lượng của c  và H chính là tổng khối lượng 2 hiđrocacbon.
          Vậy, khối lượng N2 trong hỗn hợp A là:  18,30 -  (11,40 +  1,30) = 5,60  (g)
          Số mol Nj=      = 0,20 (mol)
                     28,0
                                11,20
          Số mol 2 hiđrocacbon =      -  0,20 = 0,30 (mol)
                                22,40
          Gọi số mol QHy là a mol, số mol C,4iHy42 là b mol, ta có:
                          a + b = 0,30                                 ( 1)
          Phản ứng cháy:

                     C^Hy + (XH---)02 ■    xCOj+ — HjO
                                                  2
                                             ax
                                                   2

                     C^4|Hy4_2 +  (x+-^ + 1,5)02  (x + 1)C0 2 + ^ ^ H ,0
                                                               2
                                                              (y+2)b
                                                   (x+l)b
                                                                2
          Số mol c  = số mol CO2, do đó;
                     xa + (x +  l)b = 0,95                      (2)
          Số mol H = 2.số mol H2O, do đó:
                     ya + (y + 2)b = 2.0,65 =  1,30             (3)
          (2)        o   x(a + b) + b = 0,95  =>  b = 0,95 -  0,30x
          Vì 0 < b < 0,30, nên 0 < 0,95 -  0,30x < 0,30

      60
   54   55   56   57   58   59   60   61   62   63   64