Page 289 - Máy Và Thiết Bị Lạnh
P. 289

=  1749  -   688  =  1061  kJ/kg
                             =  1985  -   688  =  1297  kJ/kg
                         1  =  1985  -   1749  =  236  kJ/kg
                         £  =  1061  /236  =  4,5
                         n  =  15,5/2,9  =  5,3
                         A  =  0,67  (tra  đồ  thị  h.3.4)
                         ỉỊg  =  0,76  (tra  đồ  thị  h.3.6)

                         v 'j  =  0,67  .  100  =  67,0  m^/h
                         m  =  67,0  /0,42  =  159,5  kg/h  =  159,5/3600  kg/s.
                                          159 5
                         Qo  =   “   •  9o  =   S o   ■
                                         159,5
                             =  m  .  1  =     .  236  =  10,46kW
                                         3600
                                        =  10,46/0,76  =  .13,76  kw.

                              ^  1,1  •   =  15,2  kW.
                          = lOOm^/h, môi  chất R22  ;  t^ =  4QPC  ;  t^ =  -
                                        1         2         3          4

                         t,°c          -10        74        40         -10
                         p,  bar       3,5       15,3        15,3      3,5
                         h, kJ/kg      702       738        550        550
                         V, m^/kg      0,065

                             =  h l  -  h^  =  702 -   550  = 152  kJ/kg
                             “   1^2  “  h3  =  738 -   550  = 188  kJ/kg
                         1  =  h2  -   hj  =  738  -   702  =  36  kJ/kg
                         £  =  q^/1  =  152/36  =  4,2
                          n   =  p^/p^  =  15,3/3,5  =  4,5
                         Ả  =  0,74  (tra  đổ  thị  h.3.  4)
                             =  0,68  (tra  đồ  thị  h.3.6)
                               =  A  .  v „  =  0,74  .  100  =  74,0  m^/h
                         m  =  V„/Vj  =  74,4/0,065  =  1138,5kg/h  =  0,316kg/s
                          Qo  =  m qj  =  0,316.  152  =  48,07kW
                             =  m.  1  =  0,316  .  36  =  11,38  kW
                          n ’  =  Nj,  /  »2  =  1.1,38/0,68  =  16,74  kW

                          Nđc  ^   1>1  N s  =   18,42  kW.
         24.  Thông  số  các  điểm  nút  chu  trình,  q^,  qj.,  1,  £  ,  n,  A  và   giống  bài  22.

                                           Qo     100
                                     m  =                0,09425 kg/s
                                           q     1061
                 =  m  .  Vj  .=  0,03959 m^/s  ,   =  Vj/A  =  0,05908 m^/s  =  212,7  m^/h


                                                                                             283
   284   285   286   287   288   289   290   291   292   293   294