Page 41 - Hướng Dẫn Giải Và Xử Lý Tối Ưu
P. 41

Hướng dẫn giải
         Vì  Hh^o > nco2   >  hiđrocacbon X là ankan (CnH2n+2)-
         Phương trình phản ứng:
             QH2H.2  - ^ ^ n C 02 + (n+l)H20
                             0,11    0,132
          =>  0,11. (n +  1) = 0,132. n  ^   n = 5  (CsHiị)
             CsHi2 + CI2  — Lì-L_ĩ£—^  1 sản phẩm hữu cơ duy nhất
          =>  Cấu tạo của X là (CHO4C  (2,2 - đimetylpropan)
         Đáp án đúng là A.
      Cáu 21 í Hiđrocacbon X có công thức phân tử C5H12  khi tác dụng với clo tạo được 3
         dần xuất monoclo đồng phân của nhau. Tên của X là:
         A. isopentan.     B. pentan.       c. neopentan.     D. 2 - metylbutan.
                                    Hướng dẫn giải
         útig với CTPT C,H,2CÓ các CTCT sau:
             CH,CH2Cfl2CH2CH3      pentan
             (CH3)2 CHCH2CH3       isopentan (2 - metylbutan)
             (CH3)4C               neopentan
         Chỉ có pentan khi tác dụng với CI2 (as,  1; 1) tạo ra được 3 dẫn xuất monoclo.
             CH3CH2CH2CH2CH3 + CI2         > CH2CICH2CH2CH2CH3 + HCl
             CH3CH2CH2CH2CH3 + CI2  —        CH3CHCICH2CH2CH3 + HCl
             CH3CH2CH2CH2CH3 + CI2  —        CH3CH2CHCICH2CH3 + HCl
         Đáp án đúng là B.
         Chú v: (CH,)4C + CI2        >  (CH3),C - CH2CI + HCl
               neopentan              1 dẫn xuất duy nhất
         Còn isopentan (2 - metylbutan) tạo ra được 4 dẫn xuất:
             (CH3)2a iC H 2CH, + CI2  —- ..>  CH2C1CH(CH3)CH2CH,+ HC1
             (CH3)2CHCH2CH3 + CI2  —       (CH,)2CC1CH2CH3 + HCl
             (CH3)2a iC ri2CH3 + CI2      (CH3)2CHCHC1CH3 + HCl
             (CIl3)2CTICH2CH, + CI2      >  (CH3)2CHCH2CH2C1 + HCl
      Câu 22:  Khi clo hoá propan thu được sản phẩm có thành phần khối lượng clo bằng
          62,83%. Công thức phân tử  của dẫn xuất clo sinh ra là:
          A. C,hVc 1.      B. C3H,Cl2.       c. C3HSCI3.      D. C3H4CI4.
                                    Hướng dẫn giải
                                    askt
          PTPƯ:      C3HH+XCI2          ->C3Hh.xC1x  +  xHCl
                                        35,5.X.100
          Theo bài ra, ta có:  %ma =                   = 62,83 (%)  =>  X = 2
                                     36 + 8 - x  + 35,5.x
          Vậy sản phẩm này là C3HfiCl2.
          Đáp án đúng là B.
      Càu  23:  Đốt  cháy  hoàn  toàn  4,64  gam  một  hidrocacbon  X  (chất  khí  ở điều  kiện
          thường)  rồi đem  toàn  bộ  sản phẩm  cháy hấp thụ hết vào  bình đựng  dung  dịch
          Ba(OH)3. Sau các phản ứng thu được 39,4 gam kết tủa và khối lượng phần dung
          dịch giảm bớt  19,912 gam. Công thức phân tử của X là:


      42
   36   37   38   39   40   41   42   43   44   45   46